e ehindar o Goonets ya serondari Jamhuri, wakiwasilisha mada kuhusu Mashine za Risiti za Kielektroniki (EFD), wakatiwa we
maindano ya vilabu vya kodi'yaliyoandaliwa na Mamlaka ya Mapato Tan:‘ania""}fm r s %ﬂﬁ]ﬁg ; {Lrjigﬂjjﬁ%’ e :'a
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. ¥>erikall yatoa chanjo 2,700 za kichaa cha mbwa, paka
Na MASHAKA MHANDO, Muheza tiba ila unazuilka kwa njia ya chanjo. kufa. 8,&
3 _ ) : Ugonjwa huu huwapata “wanyama na Ofisa Mifugo Mkuu Zakaria Swai, &
\ta SERIKALI imetoa chanjo 2,700 za ugonjwa binadamu kwa kungatwa na mnyama aliwataka wananchi kuwapeleka mbwa G
[53 wa kichaa cha mbwa na paka katika mwenye virusi vinavyojulikana kama kupatiwa chanjo katika vituo vya afya,
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, mkoani ‘Rhabdoviridae’, “ alisema. kuwaepusha kupata maradhi ya kichaa cha weng;
Tanga, kudhibiti ugonjwa huo ambao ni Alisema kuwepo kwa mbwa wazururaji mbwa. amba
hatari kwa afya ya binadamu na wanyama. mitaani, ufugaji wa mbwa bila kuzingatia Alisema hadi hivi sasa chanjo 55 za tumes
Akizungumza wakati wa uzinduzi wa chanjo dhidiya ugonjwa huo na kuchokoza kichaa cha mbwa na paka zimetolewa kuwa
chanjo hiyo iliyofanyika katika Kijiji cha au kucheza na mbwa au paka ambao - wilayani humo. alisery
Mkanyageni, kilichopo Kata ya Ngomeni, hawajachanjwa kuna uwezekano wa Ali
juzi Mkuu wa Divisheni ya Kilimo na kutokea kwa ugonjwa huo. “ huo k
Mifugo, Edward Mgaya, alisema kazi hiyo ni Mgaya alizitaja dalili za mbwa mwenye g kuwa
endelevu hadi pale chanjo zitakapokwisha. ugonjwa huo ni kuhangaika na kukimbia taasis
, Mgaya alitoa wito kw:; wananchi ovyo ovyo ma_saf? En?refu huku akitokwa CHANJO nmaaSkaj.
- —| kuwapeleka  wanyama ao vituo na mate mengi mfululizo. ' , . _ , |
| vilivyc?tengwa vilivy)!)po katika maeneo Pia, kushambulia na kungata kitu ?ﬁ;ﬁ\“gﬁ:ﬂ?ggéﬁi%&%@% ng 2“5;;;%'?33 Rll
wanayoishi lengo likiwa ni kukabili ugonjwa  chochote anachokutana nacho kama vile = g usajil
wa kichaa cha mbwa. ' vijiti, vyumma, watu na wanyama wengine ya ;‘rg_\
“Ugonjwa wa kichaa cha mbwa hauna na kushindwa kula, kudhoofu, kupooza na 5?&,‘;,;
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kwa kuvitembelea na mazao yao.

‘Usipopeleka *
‘mifugo kupata
chanjo faini
300,000’

Na Halima Ikunji, UYUI

MKUU wa Wilaya ya Uyui mkoa-
ni Tabora, Zachalia Mwansasu
amewaonya wafugaji ambao
wamegoma kupeleka mifugo kwa
ajili ya kupata chanjo ya mapele
a Ngozi katika Kijiji cha Ibelami-
undi, kwamba watakaoshindwa
kutekeleza hatua hiyo watatozwa
faini ya Sh.300,000. .
Aliyasema hayo kwenye uzinduzi
wa chanjo za mifugo ya mapele
Ka ngozi uliofanyika jana wilayani
apa na kusema kuwa hatamuonea
haya mtu yeyote kwa kushindwa
kutekeleza agizo hilo kwani ataku-
wa amekiuka sheria ya nchi.
Mwansasu alisema kwamba majo-
sho 13 yamekarabatiwa na men-
gine manne yamejengwa na tayari
- wameyazindua katika maeneo ya
Shitage, Upuge, Muhulidede na
Mishwaki. . ,
“Katika mwaka wa fedha 2023 seri-
kali imetupatia fedha za kujenga
maLosho 13 kukarabati ya zamani
na kwa mwaka huu kuna bajeti ya
‘majosho 18, kadhalika zimetolewa
fedha za ruzuku kwa ajili ya dawa
- za-mifugo,” alisema. ;
Meneja wa ghala wa maabara
ya Vetinali Kanda ya Magharibi
- Tabara, Nae Dk. Kwari Burg, alise-
ma kuwa wamezindua chanjo yar
'+ mifugo vya vipele ngozi na mpango
- huo ni kufuatia mpango wa kuchan-
~Ja ugonjwa mmoja kila mwaka kati
¥ ya magonjwa 13. :
4~ Alisema kwamba kwa Wilaya ya
- . Uyui walichanja mifugo kwa miaka
© ¢ Mitatu m‘gyéu’igzo, Eukutkllahngombe \
~isns ¢ MMOJa aKitakiwa kupata chanjo za
ajana, ¥ magonjwa saba: |
T ~ \
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